Vocabulary

Welcome to class

 

Verbs with Infinitive and Gerund

แผนการสอน

                                                     แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

        หน่วยการเรียนรู้ Vocabularies                                  กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ

        ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 5 เรื่อง Occupation                      เวลา 50 นาที

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ความคิดรวบยอด

          ฟัง พูด อ่านและเขียนเกี่ยวกับคำศัพท์ต่างๆในหมวดหมู่อาชีพ เป็นทักษะในการใช้ชีวิตประจำวันและนำไปใช้ต่อยอดได้

จุดประสงค์การเรียนรู้

    ด้านความรู้

        -คำศัพท์หมวดอาชีพ

    ด้านทักษะและกระบวนการ

        -รู้ความหมายเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดอาชีพ

        -ออกเสียง และเขียนคำศัพท์หมวดอาชีพได้

        -บอกอาชีพต่างๆที่พบเห็นในชีวิตประจำวันได้

    ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

        - มุ่งมั่นในการทำงาน

        - ใฝ่เรียนรู้

มาตรฐานการเรียนรู้

    มาตรฐาน ต ๑.๑  เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ  และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

    มาตรฐาน ต ๑.๒     มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

    มาตรฐาน ต ๑.๓  นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการพูดและการเขียน

ตัวชี้วัด

1 .ต 1.1 ป.5/1  ปฏิบัติตามคำสั่ง  คำขอร้องและคำแนะนำง่ายๆที่ฟังหรืออ่าน

 

จุดประสงค์การเรียนรู้ด้าน ICT   

    นักเรียนสามารถใช้เว็บไซต์ Google ค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดอาชัพหรือหมวดอื่นๆได้อย่างมีประสิทธิภาพ

 

เนื้อหา

    Structure : What you want to be in the future?

   

Vocabulary: actor, actress, air hostess, astronaut, athlete, barber, chef, dancer, doctor, engineer, firefighterม fisherman, nurse, pilot, police, postman, student, soldier, teacher

เทคนิคการสอน

    เทคนิคการมีส่วนร่วม

        1.ให้นักเรียนจับคู่ถามคำถาม แล้วออกมาพูดหน้าชั้น

 กระบวนการจัดการเรียนรู้

    ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

  1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน พร้อมทั้งถามว่านักเรียนแต่ละคนชอบอาชีพไหนบ้าง
  2. ครูกล่าวนำเข้าสู่บทเรียน หลังจากนั้นครูแจกเอกสารประกอบการเรียนรู้ให้ผู้เรียน

    ขั้นกิจกรรม

  1. ครูเปิด Power point ให้นักเรียนฟังและออกเสียงคำศัพท์ตามสื่อICT
  2. ครูพานักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ในเอกสารประกอบการสอน
  3. ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงและสะกดคำพร้อมบอกความหมายพร้อมกัน
  4. ครูถามนักเรียนด้วยประโยค What you want to be in the future? พร้อมทั้งบอกความหมาจากนั้นให้นักเรียนตอบคำถามว่าอยากทำอาชีพอะไรในอนาคต เช่น I want to be a teacher.
  5. ครูให้นักเรียนจับคู่กันและผลัดกันตอบคำถาม What you want to be in the future?
  6. ครูสุ่มนักเรียนออกมาสลับกันถามหน้าห้อง

    ขั้นสรุป

  1. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนเนื้อหาที่เรียนมาในวันนี้
  2. ครูมอบหมายงานให้นักเรียนทำงานในใบงาน

    การวัดการประเมินผล

        1.การวัดการประเมินผล

           1.1 ใบความรู้

           1.2 พฤติกรรมของนักเรียนในการรวมกิจกรรม

        2.เครื่องมือในการวัดการประเมินผล

           2.1 แบบทดสอบ

        3.เกณฑ์การวัดผลและการประเมินผล

           3.1คะแนนจากแบบทดสอบ

 

 

 

สื่อการเรียนรู้

  1. เอกสารประกอบการสอน เรื่อง Vocabularies หมวดหมู่ Occupation
  2. Power pointประกอบการสอน เรื่อง Vocabularies หมวดหมู่ Occupation

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เนื้อหา

แบบทดสอบ

ข้อที่ 1)What do you do?   a. I am twelve years old.   b. I am fine.   c. I am a student   d. I am O.K.

ข้อที่ 2)Anna'smother works at home. What does she do?    a. She is a waitress.   b. She is a housewife.   c. She is a nurse   d. She is a sales assistant.

ข้อที่ 3)She wears a white uniform. She helps sick people. What does she do?   a. She is a waitress.   b. She is a singer.   c. She is an actress.   d. She is a nurse.

ข้อที่ 4)He works at a restaurant. What does he do?   a. He is a waiter.   b. He is a doctor   c. He is a reporter.   d. Heis a bank clerk.

ข้อที่ 5)He likes to talk with people,writes stories and work for a magazine. What does he do?   a. He is a bank clerk.   b. He is a reporter.   c. He is a policeman.   d. He is a coctor

ข้อที่ 6)Where does the doctor work?   a. At a supermarket   b. At a bank   c. At a police station   d. At a hospital

ข้อที่ 7)Suda likes to sell things What does she want to be?   a. A sales assistant   b. An actress   c. A waitress   d. housewife

ข้อที่ 8)The............ catches a robber.   a. clerk   b. doctor   c. policeman   d. waiter

ข้อที่ 9)Dan is a policeman. His work is..............   a. fun   b. boring   c. busy   d. dangerous

ข้อที่ 10)Tim is a pilot. His work is.....................    a. exciting   b. boring   c. fun   d. busy

Do you like this page?